
HUDUMA YA UPIMAJI NA RAMANI  

1.0 Majukumu ya Idara 

Upimaji na Ramani ni Idara katika 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi. Jukumu lake 

kubwa ni usimamizi wa upimaji ardhi 

na utayarishaji wa ramani mbalimbali 

za nchi mijini na vijijini. Ramani hizo ni 

m s i n g i  w a  k u b u n i ,  k u -

panga,kutekeleza na kuratibu mi-

pango ya maendelezo juu ya ardhi 

katika sekta na kwa matumizi 

mbalimbali kama: 

• Umilikishaji ardhi 
• Kupanga matumizi ya ardhi 
• Utalii  
• Mawasiliano 
• Makazi 
• Kilimo 
• Hifadhi ya mazingira 
• Utafiti na uchimbaji madini 

• Mgawanyo wa Huduma za kijamii 
nchini. 

 

 

 

 

 

Urasimu ramani 

2.Ramani  

2.1 Ramani zinazotayarishwa 

Ramani za msingi kutokana na picha za 

anga (base maps): 

• Ramani za topographia za skeli ya  

1:50,000 kwa nchi nzima 

• Ramani za maeneo ya mijini katika 

skeli ya 1:2,500 au 1:5,000 

Ramani za kuzalisha kutokana na ra-

mani za msingi  

• Ramani katika skeli ya 1:250,000 

• Ramani za mikoa na Wilaya katika 

skeli ya 1:300,000-1:500,000 

• Ramani za masomo maalum 

• Ramani ya barabara ya Tanzania 

katika skeli 1:2.5 m 

• Ramani ya jiji la Dar es Salaam 

katika skeli ya 1:20,000 

• Ramani ya utalii ya mlima Kiliman-

jaro katika skeli ya 1:1 00,000 
 

2.2 Picha za Anga 

Idara ya Upimaji na Ramani ina mak-

taba ya picha za anga za sehemu 

mbalimbali za nchi zilizopigwa katika 

nyakati mbalimbali tangu miaka ya 

1940. 

• Picha za skeli ndogo chini ya 1:50,000 

•Picha za skeli ya kati 1:20,000-1:50,000 

•Picha za skeli kubwa zaidi ya 1:20,000 

 2.3 Uchoraji na Uchapaji wa Ramani 

•Tafsiri na utambuzi wa alama katika 

picha kwa madhumuni ya kuchora 

ramani, matumizi ya adhi na uoto juu 

yake. 

•Uchoraji ramani kwa mitambo ya 

photogrammetary 

•Usanifu wa ramani 

•Utoaji nakala za ramani au plani 

katika filamu kwa Kamera maalum 

•Ukuzaji wa nyaraka kwa njia ya 

Kamera hadi x 6 

•Kushona vitabu 
 

2.4 Bidhaa Maalum 

Idara ina uwezo kivifaa na kitaaluma 

kutayarisha ramani, na kutoa 

huduma mbalimbali kukidhi mahitaji 

ya wateja kama zifuatazo: 

•Ramani maalum kulingana na ub-

unifu wa vigezo vya mteja 

•Picha-ramani(orthophoto) 

•Muunganisho wa picha nyingi kuwa 

moja-Photo mosaic. 

•Ramani katika mfumo wa elec-

tronic-digital maps.  

•Ramani ya awali iliyochorwa kwa 

mashine za photogrammetry 

•Kumbukumbu Kuu ya uoto kwa nchi 

nzima (katika mfumo wa electronic) 

•Picha za anga katika mfumo wa 

electronic. 



3. UPIMAJI  TOPOGRAFIA 

3.1 UPIMAJI 

Idara ina uwezo kivifaa na kitaaluma 

kufanya upimaji wa aina mbalimbali 

• Upimaji miliki ukubwa wowote ma-

hali popote nchini 

•  Upimaji wa kuweka mifumo ya 

alama za msingi za upimaji  

• Upimaji kwa ajili ya utayarishaji wa 

ramani kutokana na picha za anga  

• Upimaji kwa kazi za uhandisi kama 

vile miinuko, ubapa wa barabara 

na mapito ya njia za mawasiliano. 

•Kuchapa ramani katika rangi nyingi 

au moja hadi ukubwa wa 30” x 40”   

3.2 Uwezo wa kupima na kuchora ra-

mani kwa teknolojia ya Kompyuta 

 

•Uchoraji wa ramani kwa kutumia 

mashine zilizoshikizwa na Kompyuta 

•Upimaji ardhi kwa kutumia kifaa cha 

total station ambacho  hunasa 

vipimo na takwimu moja kwa moja 

katika mfumo wa electronic. 

•Upimaji kwa vifaa vya GPS ambavyo 

hutumia mawasiliano ya Satellites. 

•Kupata ramani ya mwinuko na ma-

bonde usawa wa bahari. 

•Usanifu wa ramani kwa kompyuta 

•Kuchapa ramani kutoka kwenye 

kompyuta katika rangi moja au ny-

ingi.  

 

 

.Teknolojia ya kisasa 

Kwa kutumia teknolojia ya kisasa, Idara 

ina uwezo wa kuchora na kutoa ramani 

katika mfumo wa electronic. Ramani za 

baadhi ya maeneo hususan ya kati ya 

jiji na Manispaa zote nchini ziko katika 

mfumo  wa electronic. Ramani au kum-

bukumbu Kuu ya uoto wa Tanzania ipo 

katika mfumo wa electronic. 

 
 

45.Upatikanaji wa bidhaa na huduma 

za Idara 

5.1 Bidhaa za kawaida zikiwemo ra-

mani, picha za anga huuzwa katika 

duka la ramani lililopo jengo la Casino 

katika makutano ya Barabara ya Ki-

vukoni Front na Luthuli, jijini Dar es Sa-

laam. 
Bidhaa na huduma muhimu hupatikana 

kwa maombi ya mteja   

 

 

Lengo la upimaji wa ardhi ni kupata 

kielelezo halisi na cha kipekee cha 

utambulisho wa kipande cha ardhi 

hususan sehemu kilipo, umbile na 

ukubwa wake na uhusiano wa maz-

ingira yanayokizunguka. 

Ili mwanachi aweze kupata hati yake 

ya kumiliki ardhi, hakuna budi kuwa 

na kumbukumbu ya mipaka ya ki-

pande cha ardhi husika. Upimaji 

wenye lengo hilo huitwa Upimaji miliki 

(Cadastral Survey)  
 

Upimaji miliki mijini   

1.Maombi ya miliki yatawasilishwa 

kwa Afisa Ardhi wa Halmashauri ya 

Wilaya, Jiji, Manispaa au Mji husika. 

2.Afisa Ardhi atakagua eneo kuthibit-

isha kuwa: 

i)Ardhi husika ina mchoro wa mipan-

gomiji ulioidhinishwa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
      Plani ya viwanja 

UPIMAJI MILIKI 
UTANGULIZI  



Ii).Ardhi husika ni huru, haina migogo-

ro ya mipaka, miliki au hati iliyowek-

wa rehani. 

Iii)Ardhi husika haina upimaji uliotan-

gulia na kama upo haikusudiwi kuu-

tumia kumilikisha ardhi hiyo. 

3.Afisa Ardhi atafanya mawasiliano 

na Mpima Ardhi wa Halmashauri husi-

ka kwa kujaza fomu SF 37 (Request 

for Survey) ikiambatanishwa na 

mchoro wa mipangomiji ulioidhinish-

wa.  

4.Mpima Ardhi wa Halmashauri ata-

toa maelekezo ya Upimaji (Survey Ins-

tructions) kwa Mpimaji. 

5.Baada ya upimaji kukamilika, nya-

raka zote za upimaji huwasilishwa 

kwa Mkurugenzi wa Upimaji na Ra-

mani kukaguliwa, kuthibitishwa na 

kusajiliwa kama kumbukumbu rasmi 

ya mipaka ya Ardhi husika. 

6.Upimaji mijini huzingatia michoro ya 

mipangomiji na sio mipaka ya asili jin-

si majirani wanavyokaa. Hapa ndipo 

umuhimu wa kuwa na ardhi huru 

unapojitokeza ili yeyote anayeathiri-

wa na utekelezaji wa mchoro wa mi-

pango miji ashirikishwe kikamilifu iki-

wa ni pamoja na kufidiwa kwa muji-

bu wa sheria. Chini ya Sheria Sura Na. 

324 (Sheria ya Upimaji ardhi) plani ya 

upimaji iliyoidhinishwa ndio uthibitisho 

rasmi wa mipaka ya ardhi iliyopimwa.  

Hivyo,hatua ya kuomba upimaji, 

utekelezaji wake, ukaguzi, uthibitishwaji 

na usajili wa plani lazima viwe makini  

kuepusha matatizo kama vile miliki ku-

tolewa juu ya nyigine .  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Upimaji Miliki Vijijini 

Maombi ya upimaji ardhi yatawasilishwa 

kwa Afisa Ardhi wa Halmashauri. Afisa 

ardhi atachunguza na kuthibitisha ya-

fuatayo:   

•Ardhi iliyoombewa upimaji ni ya mhusi-

ka, ni huru na haina migogoro ya umiliki 

au mipaka. 

• Iwapo Mhusika ni mwekezaji, kijiji kime-

tenga ardhi hiyo ili ihawilishwe kuwe-

zesha kumilikishwa na Kamishna wa 

Ardhi.  
•Kuna mihutasari ya vikao vya Halmas-
hauri ya Kijiji vilivyopitisha maombi ya 
ardhi kwa mwekezaji. 
•Vibali vya kumiliki ardhi kulingana na 
ukubwa wake vinapatikana katika nga-
zi ya Kijiji, Wilaya, Mkoa au Wizara  
•Afisa Ardhi atawasiliana na Mpimaji wa 
Halmashauri kwa kujaza fomu SF 
37(Request For Survey) inayoambatana  
na mchoro wa ardhi inayoombewa 

 upimaji, nakala za muhtasari na vi    
bali vya kumilikisha. 

•Upimaji unapokamilika, nyaraka zote 
huwasilishwa  kwa Mkurugenzi wa 
Upimaji na Ramani kukaguliwa, 
kuthibishwa na hatimaye kusajiliwa 
kama kumbukumbu rasmi ya mi-
paka ya ardhi iliyopimwa. 
 
•Plani za hati (deed Plan ) huan-
daliwa kutokana na plani za upimaji  
zilizothibitishwa. Plani hizi za hati 
huandaliwa na Ofisi ya Ardhi katika 
Halmashauri husika. 
Takwimu na Kumbukumbu za Upimaji 
Ardhi 
• Idara ni mhazini wa takwimu na 
kumbukumbu za upimaji miliki nchini 
•Kadi za vielelezo vya alama za 
msingi za upimaji 
•Vipimo vya alama za msingi za upi-
maji 
•Plani za upimaji miliki 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

      

Upimaji kwa kutumia kifaa cha GPS 
 
Takwimu na Kumbukumbu za Upimaji 
Ardhi 
• Idara ni mhazini wa takwimu na 
kumbukumbu za upimaji miliki nchini 
•Kadi za vielelezo vya alama za 
msingi za upimaji 
•Vipimo vya alama za msingi za upi-
maji 
•Plani za upimaji miliki 


